รายชื่อเลขาธิการสหประชาชาติ

คนที่

ชื่อ

สัญชาติ

วันที่เข้ารับตำแหน่ง

วันที่พ้นจากตำแหน่ง

หมายเหตุ

1 ทรัฟ ลี  นอร์เวย์ 2 กุมภาพันธ์ 1946 10 พฤศจิกายน 1952 ลาออก
2 ดั๊ก ฮัมมาโชลด์  สวีเดน 10 เมษายน 1953 18 กันยายน 1961 เสียชีวิตขณะดำรงตำแหน่ง
3 อู ถั่น  พม่า 30 พฤศจิกายน 1961 1 มกราคม 1972 เลขาธิการคนแรกจากทวีปเอเชีย
4 เคิร์ท วัลไฮม์  ออสเตรีย 1 มกราคม 1972 1 มกราคม 1982  
5 ฮาเวียร์ เปเรซ เอเควลยา  เปรู 1 มกราคม 1982 1 มกราคม 1992 เลขาธิการคนแรกจากทวีปอเมริกาใต้
6 บูทรอส บูทรอส-กาลี  อียิปต์ 1 มกราคม 1992 1 มกราคม 1997 เลขาธิการคนแรกจากทวีปแอฟริกา
7 โคฟี อันนัน  กานา 1 มกราคม 1997 1 มกราคม 2007  
8 บัน คี มูน  เกาหลีใต้ 1 มกราคม 2007 อยู่ในตำแหน่ง  
ใส่ความเห็น

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s